શનિદેવ એવા દેવતા છે જે કર્મો અનુસાર ફળ આપે છે. તેથી તેને ન્યાયના દેવતા કહેવામાં આવે છે. તે સૂર્ય છાયાનો પુત્ર છે. જ્યારે તેની શુભ દ્રષ્ટિ તમને રંકથી રાજા બનાવી શકે છે, તો તેની વક્ર દ્રષ્ટિના કારણે અનેક પ્રકારની વેદનાઓનો સામનો કરવો પડે છે. સામાન્ય માણસ તો શું દેવતાઓ પણ તેમની વક્ર દ્રષ્ટિથી ગભરાઈ જાય છે. શનિદેવ હંમેશાં ખરાબ કર્મો કરનારાઓને સજા કરે છે.about:blank

તેથી, શનિદેવ જેઓ સારા કાર્યો કરે છે તેમના પર આશીર્વાદ વરસાવે છે. શનિવાર અને મંગળવારને શનિદેવનો દિવસ માનવામાં આવે છે, પરંતુ જેઓ મંગળવારે હનુમાન જીની પૂજા કરે છે તેઓને પણ શનિદેવની અસરોથી મુક્તિ મળે છે. તેની પાછળ એક પૌરાણિક કથા છે. જ્યારે માતા સીતાના હરણ બાદ હનુમાનજી લંકા ગયા હતા, ત્યારે તેમણે જોયું કે શનિદેવને ત્યાંની જેલમાં બંધ રાખવામાં આવ્યા હતા.

જ્યારે અંજનીના પુત્રએ તેનું કારણ પૂછ્યું, ત્યારે શનિદેવે તેમને કહ્યું કે રાવણે તેમના યોગના દમ પર ઘણા ગ્રહોને પોતાની સાથે બંધક બનાવી લીધા છે. હનુમાન જીએ શનિદેવને ત્યાંથી મુક્ત કર્યા. તેનાથી ખુશ થઈને શનિદેવે હનુમાનજીને વરદાન માંગવાનું કહ્યું.

ત્યારે પવનપુત્રએ શનિદેવ પાસેથી વચન લીધું હતું કે જે વ્યક્તિ મારી પૂજા કરશે. અશુભ પરિણામો તેમને અસર કરશે નહીં. એવું કહેવામાં આવે છે કે ત્યારથી શનિદેવની વક્ર દ્રષ્ટિ હનુમાનજીના ભક્તો પર કોઈ નકારાત્મક પ્રભાવ પાડતુ નથી. શનિદેવની વક્ર દ્રષ્ટિને લીધે, લંકા દહન પછી લંકા કાળી થઈ ગઈ. તેથી, જે ભક્ત સાચા દિલથી હનુમાન જીની ઉપાસના અને ચાળીસાનું પાઠ કરે છે. શનિની સાડાસાતી અને ઢૈયા દ્વારા થતી સમસ્યાઓના પ્રભાવથી તેને રાહત મળે છે.

ત્યારે પવનપુત્રએ શનિદેવ પાસેથી વચન લીધું હતું કે જે વ્યક્તિ મારી પૂજા કરશે. અશુભ પરિણામો તમને અસર કરશે નહીં. એવું કહેવામાં આવે છે કે ત્યારથી હનુમાન ભક્તોને શનિદેવ સતાવતા નથી તેથી, જે ભક્ત સાચા દિલથી હનુમાન જીની ઉપાસના અને ચાળીસાનું પાઠ કરે છે શનિ દેવની કૃપા પ્રાપ્ત થાય છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here