કોરોનાની (Corona)સાથે-સાથે દેશમાં ડેન્ગ્યુના (Dengue) તાવે કહેર મચાવવાનો શરૂ કરી દીધો છે. ડેન્ગ્યુ તાવમાં પ્લેટલેટ્સ તેમજ સેલ્સ કાઉન્ટ ઝડપથી ઓછા થવા લાગે છે. જો સમય પર યોગ્ય ઇલાજ થાય તો હાલત કંટ્રોલમાં રહે છે, નહીંતર આ બીમારી જીવલેણ પણ સાબિત થઇ શકે છે. જેટલું મુશ્કેલ ડેન્ગ્યુના સંક્રમણથી (Infection) પોતાને બચાવો અને એટલું જ હાર્ડ છે તેમાથી બહાર આવવું, એવામાં આજે અમે તમને ડેન્ગ્યુના લક્ષણ, કારણ, બચાવ અને કેટલાક ઘરેલુ ઉપાય (Home remedy) જણાવીશું. જેનાથી આ બીમારીથી બચાવી શકાય છે.

ડેન્ગ્યુ કેવી રીતે અને ક્યારે થાય છે?

ડેન્ગ્યુ ફીવર ‘એડીસ’ નામના માદા મચ્છરના કરડવાથી થાય છે. આમાં, વ્યક્તિને 1 થી 2 અઠવાડિયા સુધી તીવ્ર તાવ હોય છે. વિશેષ બાબત એ છે કે આ મચ્છર રાત્રે કરતાં દિવસ દરમિયાન ડંખ મારતા હોય છે અને ગંદા ગટરના પાણીને બદલે સ્વચ્છ પાણી પર બેસે છે. ડેન્ગ્યુથી ફેલાયેલા એડીસ મચ્છરને સંપૂર્ણપણે નાબૂદ કરવું શક્ય નથી, કારણ કે તે ગરમ વાતાવરણમાં પણ ટકી શકે છે. પાણી સાથે સંપર્ક પર, ઇંડા લાર્વામાં ફેરવાય છે અને પછી પુખ્ત મચ્છર બને છે, જે રોગોનું જોખમ બનાવે છે.

ડેન્ગ્યુના લક્ષણો

તીવ્ર તાવ અને માથાનો દુખાવો
હાથ અને પગમાં દુખાવો
ભૂખ ઓછી થવી
જીવ ગભરાવવો
ઉલટી અને ઝાડા
આંખમાં દુખાવો
નબળાઇ અને થાક
સાંધાનો દુખાવો
ત્વચા પર લાલ ફોલ્લીઓ

ચાલો અમે તમને કેટલાક ઘરેલું ઉપાય જણાવીએ, જે ડેન્ગ્યુ તાવથી પ્લેટલેટ્સ તેમજ સેલ્સ કાઉન્ટ વધારવા ડેન્ગ્યુ તાવ દૂર કરવામાં મદદ કરશે.

બકરીનું દૂધ

બકરીના દૂધમાં પણ ઘણા બધા ઔષધીય ગુણધર્મો હોય છે, જે ડેન્ગ્યુ તાવમાં ઝડપથી રિકવરી થાય છે. એટલું જ નહીં, ગાયનું દૂધ 8 કલાકમાં પચવામાં આવે છે અને બકરીનું દૂધ માત્ર 20 મિનિટમાં પચી જાય છે. આથી તેનું સેવન પાચન માટે પણ સારું છે.

નાળિયેર પાણી

ડેન્ગ્યુના તાવથી રાહત મેળવવા માટે પુષ્કળ નાળિયેર પાણી પીવો. ખનિજો અને ઇલેક્ટ્રોલાઇટ્સ જેવા આવશ્યક પોષક તત્વો શરીરને મજબૂત બનાવવામાં મદદ કરે છે.

તુલસી

તુલસીના 10-12 પાન અને 2 ગ્રામ કાળા મરીને પાણીમાં ઉકાળીને પીવાથી ફાયદો થાય છે. તેને ઠંડુ કરો અને દિવસમાં 4 થી 5 વખત પીવો. આ પીણું તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે.

મેથીના પાન

મેથીના પાન થોડા સમય માટે પાણીમાં પલાળી રાખો અને પછી તેનું સેવન કરો. જો તમે ઇચ્છતા હોવ તો તમે પાણીમાં મેથીનો પાઉડર પણ ઉમેરી શકો છો. આનાથી ડેંગ્યુ તાવ મટી જશે

ગિલોય

ગિલોયનું આયુર્વેદમાં ઘણું મહત્વ છે. તે મેટાબોલિક રેટમાં વધારો કરવામાં, રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત રાખવા અને શરીરને ચેપથી બચાવવામાં મદદ કરે છે. ડેન્ગ્યુમાં દર્દીના લોહીના કોષો ઓછા થવા લાગે છે. આ કિસ્સામાં, ગિલોય રામબાણ ઇલાજ છે. તેના દાંડીને પાણીમાં ઉકાળો અને પાણી અડધુ થાય ત્યાં સુધી ઉકાળો. તમે તેમાં તુલસીના પાન પણ ઉમેરી શકો છો. આ પાણીનો નિયમિત સેવન કરવાથી તરત જ રાહત મળશે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here