લીલી શાકભાજી (Green Vegetables) શરીરને સ્વસ્થ રાખવા માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે, પરંતુ મોટાભાગના લોકો તેને વધુ પોષક તત્વો માટે કેવી રીતે ખાવું તે અંગે મૂંઝવણમાં છે. કેટલાક લોકો સલાડ જેમ શાકભાજી ખાય છે અને કેટલાક લોકો તેના રસને આરોગ્યપ્રદ માને છે. ચાલો જાણીએ શાકભાજી ખાવાથી શરીરને વધુ પોષણ કેવી રીતે મળે છે.

શાકભાજી ફાઇબરનો સારો સ્રોત છે. આ સિવાય તેમાં ઘણાં દ્રાવ્ય વિટામિન જોવા મળે છે. શાકભાજી રાંધતી વખતે, તેમના પોષક તત્વોનું ઓક્સિકરણ થાય છે જેના કારણે તેમના વિટામિન્સમાં ઘણો ઘટાડો થાય છે. શાકભાજીનું સલાડ બનાવો, સ્ટોર કરવા, કાપવા અને પછી તેને ખાવાથી શાકભાજીના પોષક તત્વો ઓછા થાય છે.

જ્યારે શાકભાજી ઉંચા તાપમાને રાંધવામાં આવે છે ત્યારે તેનું પોષણ વધુ ઘટતું જાય છે. શાકભાજી ચાવતી વખતે, વિટામિન અને ખનિજો શરીરમાં ખૂબ જ ધીરે ધીરે પહોંચે છે. શાકભાજીનો રસ- આરોગ્ય વિશેષજ્ઞો કહે છે કે કાચા શાકભાજીનો રસ બનાવીને પીવાથી શરીરને સંપૂર્ણ અને તુરંત ફાયબર અને વિટામિન મળી રહે છે. વનસ્પતિનો રસ (Vegetable Juices) પીવાથી, તેમના ખનિજો શરીરમાં જાય છે અને જેના કારણે પાચક સિસ્ટમ સારી રીતે કાર્ય કરવાનું શરૂ કરે છે.

શાકભાજીનો જ્યુસ (Vegetable Juices)પીવાથી તેના પોષક તત્વો પેટની અંદરના તેજાબી વાતાવરણમાં રહે છે, જ્યારે કચુંબર અથવા શાકભાજીની જેમ ખાવામાં આવતું નથી. ખાવાની તુલનામાં, રસ પીવાથી પાચનતંત્ર પર પણ ઓછું દબાણ આવે છે.

શાકભાજીનો જ્યુસ (Vegetable Juices) શરીરમાં ઝડપથી પહોંચે છે અને તેના એન્ટીઓકિસડન્ટ Antioxidant તરત જ કામ કરવાનું શરૂ કરે છે. જ્યુસ (Vegetable Juices) પીવાનો એક ફાયદો એ છે કે તમે તમારા આહારમાં લેવાથી તમને ભૂખ લાગશે નહીં જે તમારા વજનને અસર કરશે નહીં.

એક કપ પાલક શાકભાજી (Vegetables)તરીકે ખાઈ શકાય છે, પરંતુ તેનો રસ બનાવવા માટે તેને ડબલ જથ્થાની જરૂર પડશે. આ સિવાય તમે ટમેટા, ગાજર દૂધી અથવા કોઈપણ અન્ય લીલા શાકભાજી (Green Vegetables) ઉમેરીને જ્યુસ બનાવી શકો છો. જ્યારે તમે શાકભાજી રાંધવા અને રસોઇમાં આ પ્રકારનો ઉપયોગ કરી શકતા નથી.

સલાડની જેમ શાકભાજી ખાવામાં અથવા રાંધવામાં ઘણો સમય લે છે, જ્યારે જ્યુસ તાત્કાલિક અને ખૂબ જ સરળતાથી બનાવવામાં આવે છે. એવું નથી કે તમારે કોઈપણ રીતે શાકભાજી ખાવાનું ઓછું કરવું જોઈએ, પરંતુ દરરોજ એક ગ્લાસ કાચા શાકભાજીનો રસ (Vegetable Juices) પીવાનો પ્રયાસ કરો. તે તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિ immunity , ત્વચા અને વાળ માટે ફાયદાકારક છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here