કોરોનાવાયરસ (Coronavirus) ને ધ્યાનમાં રાખીને લોકડાઉન (Lockdown) દરમિયાન દેશભરમાં ડિજિટલ ટ્રાન્ઝેક્શનને વેગ મળ્યો છે. મોટાભાગના લોકો ઘરની બહાર ન નીકળીને અને ચેપ ટાળવા માટે ઓનલાઇન ચુકવણીનો આશરો લેતા હોય છે. આ જોતાં રિઝર્વ બેંક ઓફ ઇન્ડિયાએ હવે ઓનલાઇન ટ્રાંઝેક્શનની સુવિધાને વધુ સરળ બનાવવાનો નિર્ણય લીધો છે. દેશમાં રિયલ ટાઈમ ગ્રોસ સેટલમેન્ટ સિસ્ટમ એટલેકે RTGS (Real Time Gross Settlement System)ની સુવિધા 14 ડિસેમ્બરથી દિવસના 24 કલાક કામ શરૂ કરશે. આ પછી, ભારત તે પસંદ કરેલા દેશોમાં સામેલ થશે, જ્યાં આ સુવિધા રાત-દિવસ કાર્યરત છે.

2004માં ત્રણ બેંકો સાથે RTGS સુવિધા શરૂ થઈ

રિઝર્વ બેંકના જણાવ્યા મુજબ, આરટીજીએસ સેવા 14 ડિસેમ્બરે 00.30 વાગ્યે એટલેકે એટલે કે મધ્યરાત્રિ 12.30 વાગ્યાથી 24 કલાક ઉપલબ્ધ રહેશે. RBIની આ જાહેરાત પછી ભારત વિશ્વના પસંદગીના દેશોમાં જોડાશે, જ્યાં આવા મોટા ટ્રાન્ઝેક્શન 24 કલાક થાય છે. આરટીજીએસ સેવા 16 વર્ષ પહેલાં માર્ચ 2004 માં ફક્ત 3 બેંકો સાથે શરૂ કરવામાં આવી હતી અને હવે 237 બેંકો આ સેવા સાથે જોડાઈ છે. RTGS દ્વારા તમે બેંક શાખામાં જઈને અથવા ઘરે બેસીને તરત જ પૈસા ટ્રાન્સફર કરી શકો છો.

ફંડ ટ્રાન્સફર ચાર્જ નહી ચૂકવવો પડે

મોટા વ્યવહારોમાં આરટીજીએસનો ઉપયોગ થાય છે. આરટીજીએસ દ્વારા 2 લાખ રૂપિયાની નીચે રકમ ટ્રાન્સફર કરી શકાતી નથી. તે ઓનલાઇન અને બેંક શાખાઓ બંને દ્વારા ઉપયોગ કરી શકાય છે. ફંડ ટ્રાન્સફર ફી પણ નથી. પરંતુ શાખામાં, આરટીજીએસ પાસેથી ફંડ ટ્રાન્સફર કરવા પર ફી આપવાની રહેશે.

કેન્દ્રીય બેંકે ઓક્ટોબરમાં આરટીજીએસ સિસ્ટમને 24 કલાકની સિસ્ટમ બનાવવાની જાહેરાત કરી હતી. એક બેંકમાંથી બીજી બેંક ખાતામાં પૈસા ટ્રાન્સફર કરવા માટેના ઘણા વિકલ્પો છે. તેમાંથી, સૌથી વધુ લોકપ્રિય RTGS, NEFT અને IMPS છે. અગાઉ ગયા વર્ષે ડિસેમ્બરમાં, NEFT પણ 24 કલાક માટે શરૂ કરવામાં આવી હતી. આરટીજીએસ એ મોટી રકમના ઇલેક્ટ્રોનિક ટ્રાન્ઝેક્શન માટે કામમાં આવનારી સિસ્ટમ છે, જ્યારે NEFT માંથી ફક્ત 2 લાખ રૂપિયા સુધીની ઓનલાઇન લેવડદેવડ થઈ શકે છે. આરટીજીએસની શરૂઆત 26 માર્ચ 2004ના રોજ કરવામાં આવી હતી.

પૈસા ટ્રાંસફર કરવા માટે સૌથી તેજ સર્વિસ

આ સમય દરમ્યાન માત્ર 4 બેન્કો જ પેમેન્ટની સુવિધા પૂરી પાડતી હતી. વર્તમાનમાં RTGS તરફથી દરરોજ 6.35 લાખ ટ્રાન્ઝેક્શન થાય છે. દેશની લગભગ 237 બેંકો આ સિસ્ટમ દ્વારા દરરોજ રૂ. 4.17 લાખ કરોડના વ્યવહારો પૂર્ણ કરે છે. નવેમ્બરમાં આરટીજીએસ તરફથી સરેરાશ 57.96 લાખ રૂપિયાનો વ્યવહાર કરવામાં આવ્યો હતો, જે મોટી રકમના વ્યવહારો માટે ખરેખર ઉપયોગી વિકલ્પ બનાવે છે. RTGS એ સૌથી ઝડપી મની ટ્રાન્સફર સર્વિસ છે. NEFT પાસેથી પૈસા મોકલ્યા પછી, ક્રેડિટ મેળવવા માટે થોડો સમય લે છે, પરંતુ પૈસા RTGSથી તુરંત પહોંચે છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here