રાજસ્થાન શૌર્ય અને તેની લોક સંસ્કૃતિ માટે ખૂબ પ્રસિદ્ધ છે. અહીંના કિલ્લા તેના સ્વર્ણિમ ઇતિહાસને સારી રીતે જણાવે છે. આ રેતાળ પ્રદેશમાં રહેલા તળાવની નગરી પણ લોકોને ખૂબ ગમે છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે રાજસ્થાનમાં એક તળાવ એવું પણ છે. જેને ઇતિહાસના મૂળ ઉંડા છે. પ્રવાસીઓ આ તળાવ જોવા માટે દૂર-દૂરથી આવે છે. કહેવામાં આવે છે કે રાજસ્થાનના સાંભર તળાવને રાક્ષસોના ગુરુ શુક્રાચાર્યથી છે. જો તમે પણ પૌરાણિક જાણકારી એકઠી કરવામાં રસ ધરાવો છો તો તમારે સાંભર તળાવની મુલાકાત લેવી જોઇએ.

શુક્રાચાર્યનું નિવાસ સ્થાન

મહાભારત અનુસાર વર્ષો પહેલા સાંભર તળાવ વાળા વિસ્તાર અસુર રાજ વૃષપર્વાના સામ્રાજ્યનો એક ભાગ હતો અને અહીં રાક્ષસોના કુલગુરુ શુક્રાચાર્ય રહેતા હતા. આ જગ્યા પર શુક્રાચાર્યની દીકરી દેવયાનીના વિવાહ યયાતિ નરેશની સાથે થયા હતા. તળાવની પાસે આજે પણ એક મંદિર છે જે શુક્રાચાર્યની સુપુત્રી દેવયાનીને સમર્પિત છે.

વરદાન બન્યું અભિશાપ

જન શ્રુતિઓ અનુસાર એક પ્રચલિત કથા એવી પણ છે જે ચૌહાણ રાજપુતોના રક્ષક શાકંભરી દેવીને અહીંના જંગલને ચાંદી મેદાનમાં બદલી દીધા હતા. જેને લઇને લોકો ખૂબ ઝઘડવા લાગ્યા જે કારણથી આ તળાવ માનવતા માટે અભિશાપ સાબિત થવા લાગ્યું. આગળ જતા લોકોએ દેવીથી પોતાનું વરદાન પાછું લેવા જ્યારે આગ્રહ કર્યો તો દેવી ચાંદીને મીઠું (નમક)માં બદલી દીધું. અહીં શાકંભરી દેવીનું એક મંદિર પણ છે.

શિયાળામાં થાય છે મીઠાની ખેતી

સાંભર તળાવ જવું સહેલું છે. જે જયપુરથી આશરે 80 કિમી દૂર છે. જયપુર પહોંચ્યા બાદ આરામથી બસથી અહીં જઇ શકાય છે. ગરમીમાં સાંભર તળાવ જવા પર એટલી મજા નથી આવતી જેટલી વરસાદ અને શિયાળામાં આવે છે. શિયાળામાં અહીં પહોંચવા મીઠાની ખેતી જોવાનો આનંદ મળે છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here