બિહારના ભાગલપુરમાં શાહકુંડના મિશ્રા જી ટોલામાં શુક્રવારે ગટરના ખોદકામ દરમિયાન સાડા છ ફૂટ લાંબી ઐતિહાસિક મહત્વની પ્રતિમા મળી આવી છે. સ્થાનિક લોકો મૂર્તિને ભગવાન બુદ્ધની પ્રતિમા માની રહ્યા છે, જોકે કોની પ્રતિમા કોની છે અને ક્યારની છે તે હજુ સ્પષ્ટ નથી. જો કે, ખોદકામ દરમિયાન મૂર્તિ વિશે માહિતી મળતાની સાથે જ સ્થાનિક લોકોની ભીડ સ્થળ પર એકઠી થઈ ગઈ હતી, જેણે મૂર્તિ જોઇને નમન કરવાનું શરૂ કર્યું હતું. તો, લોકોમાં મૂર્તિ સાથે સેલ્ફી લેવાની હોડ પણ ચાલી હતી.

જો કે આ અંગેની માહિતી મળ્યા બાદ શાહકુંડ પોલીસ મથકના વિશ્વ બંધુ કુમારે અન્ય પોલીસકર્મીઓ સાથે ઘટના સ્થળે પહોંચ્યા હતા અને પ્રતિમાને પોતાના કબજામાં લીધી હતી. આ સાથે પોલીસ મથકે ઉક્ત સ્થાનની આસપાસ પોલીસે ઘેરાબંધી કરી જિલ્લા વહીવટ અને પુરાતત્ત્વ વિભાગને જાણ કરી છે.

ખોદકામ દરમિયાન મળેલી મૂર્તિમાં શિલ્પની ઘણી વિશિષ્ટતાઓથી યુક્ત છે. આ પ્રતિમાના ગળામાં હાર, માથા પર યોદ્ધાઓ પહેરતા એવો માથા પર કવચ અને કમરમાં મેખલા છે. જણાવી દઈએ કે ભાગલપુર જિલ્લાના કહલગાંવમાં પ્રાચીન વિક્રમશીલા બૌદ્ધ મહાવીહર અવસ્થિત છે, જે તંત્રયાનનું મુખ્ય કેન્દ્ર છે. થોડા દિવસો પહેલા અહીં બે પ્રાચીન મૂર્તિઓ પણ મળી આવી હતી, જેને ગામ લોકો દ્વારા સંરક્ષિત કરાઈ છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here