બેંકિંગ સેક્ટર તેના લોનના પોર્ટફોલિયોમાં વધારો કરવા માટે આ દિવસોમાં વ્યાજ દર ખૂબ સસ્તાં કરી રહી છે, પછી તે ભલે હોમ લોન હોય કે પર્સનલ લોન, તેમના વ્યાજ દરમાં છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં નોંધપાત્ર ઘટાડો થયો છે. કોઈપણ વ્યક્તિ તેની વર્તમાન જરૂરિયાતોને પૂર્ણ કરવા માટે પર્સનલ લોન લે છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે આ લોન પર આવકવેરાની છૂટ છે. કેટલીક શરતો છે. જો તમે તે શરતો પૂરી કરો છો, તો પછી તમે તમારી વ્યક્તિગત લોન પર 2 લાખ રૂપિયા સુધીની ટેક્સ છૂટનો દાવો કરી શકો છો. ચાલો જાણીએ આખી પ્રક્રિયા શું છે

આ રીતે મળશે ટેક્સ છૂટ

દરેક વ્યક્તિ અમુક કે બીજા કોઈ કામ પતાવવા માટે વ્યક્તિગત લોન લે છે. પરંતુ જો તમે ઘરના રિનોવેશન અથવા ખરીદી માટે અને વ્યવસાય વધારવા માટે વ્યક્તિગત લોન લો છો, તો પછી તમે આ લોન પર ચૂકવવામાં આવતા વ્યાજ પર આવકવેરા કપાત મેળવી શકો છો, હકીકતમાં કલમ 24b હેઠળ, હોમ લોન અને વ્યક્તિગત લોન વચ્ચે તફાવત છે. અને તમે વ્યાજ પર વધુમાં વધુ 2 લાખ રૂપિયાની કપાત મેળવી શકો છો.

કેવી રીતે મેળવી શકશો ટેક્સ છૂટ

વ્યક્તિગત લોન પર ટેક્સમાં છૂટ મેળવવા માટે, તમારે જરૂરી દસ્તાવેજો દેખાડવા પડશે. આ જરૂરી દસ્તાવેજો જેમ કે ખર્ચના વાઉચર, બેંકનું પ્રમાણપત્ર, સેંક્શન પત્ર અને ઓડિટર લેટર હોય છે. રિટર્ન ફાઇલ કરતી વખતે આ દસ્તાવેજો બતાવીને તમે ટેક્સ છૂટ મેળવી શકો છો. તો બિઝનેસ માટે લીધેલી વ્યક્તિગત લોનમાં જે વ્યાજ ચૂકવવામાં આવ્યુ છે, તેની ઉપર વ્યાજ પર લાગેલાં ટેક્સનો ક્લેમ કરી શકો છો.

શું પર્સનલ લોન ટેક્સેબલ હોય છે

વ્યક્તિગત લોનની રકમ કોઈ વ્યક્તિની આવક માનવામાં આવતી નથી કારણ કે તે એક એવી લોન છે જે તમારે ચુકવવું પડશે. પરંતુ જો તમે ઉપરોક્ત પ્રવૃત્તિઓ માટે વ્યક્તિગત લોન લીધી હોય અને તેના પર વ્યાજ ચૂકવ્યું હોય, તો પછી તમે ટેક્સ છૂટ માટે દાવો કરી શકો છો. પરંતુ લોન લેતી વખતે, ધ્યાનમાં રાખો કે લોન કોઈ ઓથોરાઈઝ્ડ બેંક અથવા એનબીએસી પાસેથી લેવામાં આવી હોય.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here