ચહેરાની સુંદરતા સાથે સ્વસ્થ મોં રાખવું પણ ખૂબ મહત્વનું છે. સારૂ સ્મિત સરળતાથી કોઈનું દિલ જીતી શકે છે. જો દાંતની સફાઈનું ધ્યાન ન લેવામાં આવે તો દાંતમાં સડો, પોલાણ, કેવટીઝ, નબળા દાંત, પાયોરીયા, દાંતમાં સડો થવો, મોમાંથી દુર્ગંધ જેવી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે. આ કિસ્સામાં, તમારા દાંતની વિશેષ કાળજી લેવી જરૂરી છે. આવી સ્થિતિમાં, આજે અમે તમને કેટલીક ટીપ્સ આપીશું, જેથી તમે તમારા દાંત અને ખરાબ થતા બચાવી શકો.

કેવટીઝ કેમ થાય છે?
સુગરયુક્ત ખોરાક ખાવાથી એટલે કે બિસ્કીટ, ચોકલેટ, બટેટાં, કેળાં ખાવાથી પીએચ મૂલ્ય pH Value ઘટાડે છે. જે પછી, ધીમે ધીમે દાંતમાં નાના છિદ્રો બનાવવામાં આવે છે. બાદમાં આ છિદ્રોમાં પોલાણ અથવા કૃમિ લાગુ પડે છે. આ સિવાય દાંતમાં ચેપ હોય તો પણ પોલાણની રચના થઈ શકે છે. જો સારવાર ન કરવામાં આવે તો દાંતના બગાડનું જોખમ વધી જાય છે. ભોગ બનનારને દાંત પણ ગુમાવવા પડે છે.

આ રીતે કરો કેવટીઝથી બચાવ
ગળ્યુ ખાવાનું ઓછુ કરો .વધુ ગળ્યુ ખાવાથી દાંતમાં બેક્ટેરિયા થવા લાગે છે, જે મોં ને એસિડિક બનાવે છે અને દાંતને નબળા બનાવે છે. જો કોઈ મીઠાઈ ખાવામાં આવે તો તરત જ કરી લો. આલ્કોહોલ, કોલ્ડ ડ્રિંક્સ, સોડા, ચા અને કોફી પણ દાંતને નુકસાન પહોંચાડે છે. આ વસ્તુઓમાં એસિડ જોવા મળે છે જે દાંતને નુકસાન પહોંચાડે છે. દિવસમાં બે વાર બ્રશ કરો.

કંઈપણ ખાધા પછી પાણી ભરો અને તેને આખા મોમાં ભરીને કોગળા કરો, જેથી આજુબાજુ અટકેલા ખોરાકના કણો દૂર થઈ જાય. તેલયુક્ત અને મસાલેદાર ખોરાક ન ખાશો. સુગર ફ્રી ચ્યુઇગમ ખાવાથી દાંતનું પીએચ લેવલ બરાબર રહે છે. ગરમ કે ઠંડા ખોરાક લેવાનું ટાળો.

દાંત સાફ કરવા માટે ફક્ત ફ્લોરાઇડ ટૂથપેસ્ટનો ઉપયોગ કરો. જો તમે ઇચ્છો, તો દિવસમાં 1 વખત દાંતણનો ઉપયોગ કરો. તમારા આહારમાં કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ, ફોસ્ફરસ જેવા બધા પોષક તત્વો શામેલ કરો.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here