વધતા પ્રદૂષણને કારણે કોઇને કોઇ બીમારી થતી રહે છે. આંખો, ફેફસાં અથવા હૃદય, તે દરેકને અસર કરે છે. વાયુ અથવા જળ પ્રદૂષણ, લોકોને ઝડપથી ઉધરસ, શરદી, માથાનો દુખાવો, કફ અને ત્વચાની એલર્જી થવાની સંભાવના છે. આ સાથે, બીજી સમસ્યા જે સૌથી વધુ સાંભળવા મળે છે. તે છે ફેફસાં અથવા ફેફસાના ચેપ. ધુમ્મસ અને વાયુમાં મિક્સ થઇ જાય છે તે ન માત્ર ફેફ્સાનું ઇન્ફેક્શન જ નહીં પરંતુ અસ્થમા, કફ અને શ્વાસથી જોડાયેલી સમસ્યાઓ થાય છે.

બાળકો પર વધુ અસર

જોકે વડીલોથી લઈને બાળકો સુધી પ્રદૂષણની અસર થાય છે, પરંતુ બાળકો ઝડપથી તેનો શિકાર બને છે કારણ કે તેમની રોગપ્રતિકારક શક્તિ નબળી હોય છે. ડબ્લ્યુએચઓના રિપોર્ટ અનુસાર, દર વર્ષે 5 વર્ષથી ઓછી ઉંમરના લગભગ 1.25 લાખ બાળકોનું પ્રદૂષણને કારણે મૃત્યુ થયું છે.

હોમમેઇડ ચા સાથે ડિટોક્સ કરો ફેફસાં

આવી સ્થિતિમાં, આજે અમે તમને એક દેશી રેસીપી જણાવીશું, જે ફેફસાંની સાથે શરીરને ડિટોક્સ કરવામાં પણ મદદ કરશે. વિશેષ બાબત એ છે કે તે રસોડાના મસાલા અને ઔષધિઓમાંથી બનાવવામાં આવે છે, તેથી તેની કોઈ આડઅસર નહીં થાય. ચાલો હવે જાણીએ કે આ ચા કેવી રીતે બનાવવી

સામગ્રી

પાણી – 2 કપ
આદુ પાવડર – 1 ટીસ્પૂન
તજ પાવડર – 1/4 ટીસ્પૂન (1 લાકડી)
તુલસીના પાન – 1/2 ટીસ્પૂન
ઓરેગાનો – 1 ટીસ્પૂન
વરિયાળી – 1/4 ટીસ્પૂન
જીરું – 1/4 ટીસ્પૂન
લસણ – 2 કળીઓ
કાળા મરી – 3 દાણા
લીલી એલચી – 2
સેલરિ – એક ચપટી

કેવી રીતે બનાવવું

સૌ પ્રથમ, 2 કપ નવશેકું પાણી ગરમ કરીને તમામ ઘટકોને મિક્સ કરી દો. તેને 10 મિનિટ માટે ઉકાળો. લંગ ચા તૈયાર છે. તેને ચુસકીથી ધીરે ધીરે પીવો. તેનાથી વધુ ફાયદો થશે. જો તમે દરરોજ આ ચાનું સેવન કરો છો તો ફેફસાં ડિટોક્સ કરતા રહેશે.

પ્રદૂષણથી બચવા માટેની અન્ય ટીપ્સ …

1. આંખોને પ્રદૂષણથી બચાવવા માટે સમય-સમય પર પાણીનો છંટકાવ કરવો. જો તમે ઇચ્છો, તો તમે આ માટે ગુલાબજળનો ઉપયોગ પણ કરી શકો છો. જો ખંજવાળ આવે છે, તો તબીબી સલાહ દ્વારા આપવામાં આવેલા ટીપાંનો ઉપયોગ કરો.
2. ગળા અને કફથી બચવા માટે આદુની ચા પીવો. મધ અને ગોળ ખાવા જોઈએ. આ તમને ગળાના ચેપથી બચાવશે. જો તમે ખાધા પછી ગોળ ખાશો તો અપચોની કોઈ સમસ્યા નહીં થાય.
3. આહારમાં હળદર, ચેરી, ઓલિવ, અખરોટ, કઠોળ, આદુ, લસણ, નાળિયેર પાણી, લીલા પાંદડાવાળા શાકભાજી લો. દરરોજ 1 કપ ગ્રીન ટી લો. અભ્યાસ પ્રમાણે દરરોજ 2 કપ ગ્રીન ટી પીવાથી ફેફસાના ચેપનું જોખમ ઓછું થાય છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here