દેશભરમાં ફેલાયેલી રોગચાળાની વચ્ચે કેન્દ્ર સરકારે પેન્શનરોને ફરી એકવાર મોટી રાહત આપી છે. સરકારે જીવન પ્રમાણપત્ર (life certificates) રજૂ કરવાની છેલ્લી તારીખ 28 ફેબ્રુઆરી સુધી વધારી દીધી છે. કેન્દ્રીય પ્રધાન જિતેન્દ્રસિંહે રવિવારે તેની જાહેરાત કરી છે. કર્મચારી રાજ્ય પ્રધાને જણાવ્યું હતું કે, “પેન્શન (Pension) શેરિંગ બેંકોમાં ભીડને ટાળવા અને રોગચાળાના ભય સહિત તમામ સંવેદનશીલ પાસાઓને ધ્યાનમાં લીધા પછી આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે.”

એક કરોડ પેન્શનરોને સીધો લાભ મળશે
સંગઠનના આ નિર્ણયથી ઇપીએફઓ સાથે સંકળાયેલા 35 લાખથી વધુ પેન્શનરો અને કેન્દ્ર સાથે સંકળાયેલા 65 લાખથી વધુ પેન્શનરોને સીધો ફાયદો થશે. જેમણે કોરોના વાયરસ રોગચાળાને કારણે નવેમ્બર સુધી તેમનું જીવન પ્રમાણપત્ર સબમિટ કર્યું નથી. શ્રમ મંત્રાલયે કહ્યું કે જે પેન્શનરો 30 નવેમ્બર સુધી પોતાનું જીવન પ્રમાણપત્ર (life certificates) જમા કરી શક્યા નથી, તેઓને ફેબ્રુઆરી સુધી દર મહિને પેન્શન મળશે અને તેઓ 28 ફેબ્રુઆરી સુધીમાં પોતાનું જીવન પ્રમાણપત્ર સબમિટ કરી શકશે.

દર વર્ષે એક પ્રમાણપત્ર જમા કરાવવું પડે છે
કેન્દ્રીય પ્રધાન જિતેન્દ્રસિંહે કહ્યું કે ભીડ ન થાય તે માટે 80 વર્ષથી વધુ વયના પેન્શનરો માટે 1 ઓક્ટોબરથી લાઇફ પ્રૂફ રજૂ કરવા માટે ખાસ વિંડોની વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે. સિંહે કહ્યું કે પેન્શન ચાલુ રાખવા માટે દર વર્ષે જીવન પ્રમાણપત્ર રજૂ કરવું ફરજિયાત છે. તેમણે કહ્યું કે પેન્શન અને પેન્શનર્સ વેલ્ફેર વિભાગે (Indian Post Payments Bank) તાજેતરમાં ડિજિટલ લાઇફ સર્ટિફિકેટ સબમિટ કરવા માટે ભારતીય પોસ્ટ પેમેન્ટ્સ બેંકને સામેલ કરવા માટે એક નવીન નિર્ણય લીધો છે.

જીવન પ્રમાણપત્ર સબમિટ કરવા માટેના ઘણા વિકલ્પો છે
પેન્શનરની સુવિધા માટે જીવન પ્રમાણપત્ર સબમિટ કરવા માટેના ઘણા વિકલ્પો છે. પેન્શનરો દેશભરમાં 3.65 લાખ કોમન સર્વિસ સેન્ટર્સ (CSC), પેન્શન વિતરણ કરતી બેન્કોની શાખાઓમાં જીવન પ્રમાણપત્ર સબમિટ કરી શકે છે. આ ઉપરાંત 1.36 લાખ પોસ્ટ ઓફિસ, પોસ્ટલ નેટવર્કના 1.90 લાખ પોસ્ટમેન અને ગ્રામીણ ડાક સેવકોનો પણ લાભ લઈ શકાય છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here