કોરોનાની વિરુદ્ધ જંગમાં હવે અમે જેટલાની વધુ આગળ વધી ચૂક્યા છે. દુનિયાના ઘણા દેશમાં લોકોને કોરોનાની રસી લગાવવાનું શરૂ થઈ ગયુ છે. ભારતમાં પણ સંક્રમણની રફ્તાર ધીમી થઈ છે અને સતત કોરોનાના કેસમાં ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે. એવામાં મોટો પ્રશ્ન એ થાય છે કે, હવે ભારતમાં કોરોનાના કેસ વધશે નહી? સ્વાસ્થ્ય સેવાના ક્ષેત્ર સાથે જોડાયેલ વિશેષજ્ઞોના મત પ્રમાણે ભારત મહામારીની બીજી લહેરથી બચી શકે છે. જાણીતા વાયરસ વિજ્ઞાની ડૉ. શાહિદ જમીલના મતે જો બીજી લહેર આવે તો પણ પ્રથમ લહેરની સરખામણીમાં નબળું હશે.

શું કોરોનાના કેસમાં હવે ઉછાળો નહી દેખાય?

શું ભારતમાં કોરોનાના કેસમાં હવે ઉછાળો જોવા મળશે નહી અને હવે આ ઓછા જ થતા જશે? તેના પર નવી દિલ્હીના ગંગારામ હોસ્પીટલના ડૉ. લેફ્ટિનેન્ટ જનરલ વેદ ચતુર્વેદી કહે છે કે, કોઈપણ મહામારીમાં ટ્રેન્ડને જોતા જે પણ ભવિષ્યવાણી કરવામાં આવે છે, તે ગણિતીય મોડલના આધાર પર કરવામાં આવે છે. આ ગણિત ક્યારેય પણ બદલાઈ શકે છે. કાલે જો કેસ ફરીથી વધવા લાગશે તો બધી ગણના અલગ થઈ જશે.

આદતોને જાહેર રાખશો તો કેસ નિયંત્રણમાં રહેશે

તો કહે છે કે, આ સંક્રમણ ઓછુ હોવાનું એક કારણ એ પણ હોઈ શકે છે કે, જ્યારે ઠંડી વધે છે, તો લોકો ઘરમાંથી બહાર નીકળવાનું ઓછુ કરી દેતા હોય છે. જોકે, એક વર્ષમાં અમે ઘણુબધુ શીખી લીધુ છે. ઘણુ બધુ ભોગવ્યુ છે. જેનાથી અમારી આદતો બદલાઈ રહી છે. આ આદતોને જાહેર રાખશો તો કેસ નિયંત્રણમાં રહેશે.

શું કોરોના બાદ વધી જાય છે હાર્ટ એટેકનો ખતરો

કોરોનાના સંક્રમણમાંથી ઊભર્યા બાદ ઘણા લોકોમાં પોસ્ટ કોરોનાના લક્ષણ જોવા મળે છે. એવામાં એક પ્રશ્ન તે પણ સામે આવે છે કે, શું કોરોનાથી સાજા થયા બાદ હાર્ટ એટેકનો ખતરો વધી જાય છે? તેના પર ડૉ. લેફ્ટિનેન્ટ જનરલ વેદ કહે છે કે, શરૂ-શરૂમાં ડેટાના આધા પર જ્યારે એ જાણવા મળે છે કે, કોરોનામાં મોત થઈ જાય છે. ત્યારે અમને લાગ્યુ કે, મોતનું કારણ ફેફસામાં સંક્રમણ છે. જ્યારે ઈટલીમાં પોસ્ટમોર્ટમ સ્ટડી કરવામાં આવી તો, તે મળી આવ્યુ છે કે, આ થ્રોમ્બસ બની જાય છે. તો ક્લોટિંગ વધારે હોય છે. જેનાથી હાર્ટ એટેક આવે છે. ખરેખર, કોરોનામાં ક્લોટિંગ વધારે હોવાથી હાર્ટ એટેકની આશંકા વધી જાય છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here