તે પિંક સિટી હોય કે પૂર્વનું વેનિસ, દરેક શહેર તેના રંગ, ઇતિહાસ અને વિશેષતાને કારણે અલગ નામ ધરાવે છે. ભારતમાં ઘણા એવા શહેરો છે જેમની ઓળખ ફક્ત તેમનું નામ જ નથી, પરંતુ તેમનું કાર્ય અને ઇતિહાસ પણ છે. જયપુર જે પિંક સિટી તરીકે ઓળખાય છે, પણ કેમ? આ વાત બહુ ઓછા લોકો જાણે છે. જાણો ભારતના કેટલાક આવા પ્રખ્યાત શહેરો અને તેમના અલગ અલગ નામ વિશે.

પિંક સિટી – જયપુર
ક્ષેત્રફળની દ્રષ્ટિએ રાજસ્થાન ભારતનું સૌથી મોટું રાજ્ય છે અને જયપુર આ રાજ્યની રાજધાની છે. શહેરનો પાયો મહારાજા સવાઈ જયસિંઘ દ્વિતીયે 1727માં નાખ્યો હતો અને આ શહેરનું નામ તેમના નામે પડ્યું હતું. વેલ્સનો પ્રિન્સ આલ્બર્ટ એડવર્ડ 1876 માં જયપુર આવ્યો હતો અને મહારાજા રામસિંહ એ આખું શહેર ગુલાબી રંગમાં રંગાવ્યુ હતું. ત્યારથી, આ શહેર પિંક સિટી તરીકે ઓળખાય છે અને આજે પણ ઘણી પ્રાચીન ઇમારતો આ રંગમાં રંગીન જોવા મળે છે.

ગોલ્ડન સિટી – સ્વર્ણિમ શહેર જેસલમેર
રાજસ્થાનના થાર રણમાં સ્થિત જેસલમેર શહેર, તેના રણ સફારી અને ભવ્ય કિલ્લા માટે પ્રખ્યાત છે. આ કિલ્લો પીળો રેતીનો પત્થરથી બનેલો છે અને જ્યારે આ કિલ્લા પર સાંજની લાઈટ પડે છે, ત્યારે તે સુવર્ણ આભાથી છવાઇ જાય છે. આ કારણોસર, તેને સોનાનો કિલ્લો પણ કહેવામાં આવે છે. વળી, અહીંની અન્ય પ્રાચીન ઇમારતો પણ આ પીળા રેતીના પત્થરથી બનાવવામાં આવી છે. આથી તેને ગોલ્ડન સિટી તરીકે ઓળખવામાં આવ્યો છે. ઉપરાંત, પ્રસિદ્ધ સુવર્ણ મંદિરને કારણે અમૃતસરને ગોલ્ડન સિટી કહેવામાં આવે છે.

વ્હાઇટ સિટી – ઉદયપુર
ઉદયપુરની સ્થાપના 1559માં મહારાણા પ્રતાપના પિતા મહારાણા ઉદયસિંહે કરી હતી. ઘણા સુંદર સરોવરોને લીધે, તેને પૂર્વનું વેનિસ પણ કહેવામાં આવે છે અને દર વર્ષે દેશ-વિદેશથી મોટી સંખ્યામાં પ્રવાસીઓ આવે છે. અહીં સંગેમરમના કારણે આ શહેરને સફેદ શહેર તરીકે ઓળખવામાં આવ્યું છે.about:blankabout:blankabout:blank

સિલ્વર સિટી – કટક
ઓરિસ્સામાં સ્થિત આ પ્રાચીન શહેર મહાનદી અને તેની સહાયક કાથજુલીના સંગમ પર આવેલું છે. તે મધ્યયુગીન યુગમાં ઓરિસ્સા રાજ્યની રાજધાની હતી. મોગલ ફીલીગ્રી આર્ટથી બનાવેલ સિલ્વર, હાથીદાંત અને પિત્તળના આભૂષણ એ શહેરનો વારસો છે. આ ઝવેરાત તેમની આકર્ષક ડિઝાઇન માટે પ્રખ્યાત છે. તેથી, તેને સિલ્વર શહેરનું રૂપક માનવામાં આવે છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here