આપણે આપણા ભાવિષ્યને ઉજળુ બનાવવા માટે સખત મહેનત કરીએ છીએ, પરંતુ મોંઘવારીનાં આ યુગમાં આપણે આપણા બધા જ સપના પૂરા કરી શકતા નથી. એક વાત, આપણે ઘણી વખત ચૂકી જઈએ છીએ અને તે છે બચત. આપણે આપણા ભવિષ્ય વિશે ઘણું વિચારીએ છીએ પરંતુ આપણે બચાવી શકીશું નહીં. આપણે ભવિષ્ય માટે બચત કરીને એવી મૂડી તૈયાર કરી શકીએ છીએ, જેની મદદથી આપણે નિવૃત્તિ પછીનું જીવન સુધારી શકીએ. આ માટે આપણે સારું આર્થિક આયોજન કરવું જોઈએ. તમારી નિવૃત્તિની યોજના બનાવવાનો શ્રેષ્ઠ સમય એ છે કે જ્યારે તમે યુવાન હોવ છો. તમારી નિવૃત્તિ વય ગમે તે હોય, તમારે પ્રથમવાર તમારી પગારની તપાસ પ્રાપ્ત થાય તે સમયથી તમારે આદર્શ રીતે તમારી યોજના શરૂ કરવી જોઈએ.

કેમ જરૂરી છે રિટાયરમેન્ટનું પ્લાનિંગ?

નોકરી કરતી વખતે, આપણે મકાનો, કાર ખરીદવા અને બાળકોના શિક્ષણ અથવા લગ્ન માટે મૂડી ઉભી કરવામાં વ્યસ્ત રહીએ છીએ અને પોતાને માટે કોઈ પ્લાન કરવાનો સમય રહેતો નથી. તેથી તમારે સમજવું પડશે કે નિવૃત્તિ મૂડી જમા કરવી એ અન્ય લક્ષ્યો જેટલું જ મહત્વપૂર્ણ છે. જો તેમાં વિલંબ થાય તો પૂરતી મૂડી ઉભી કરવી શક્ય નહીં બને અને નિવૃત્તિ પછી આર્થિક સંકટમાંથી પસાર થવું પડી શકે છે. આ લક્ષ્ય માટે શક્ય તેટલું વહેલું તમારું રોકાણ શરૂ કરો.

ઇમરજન્સી ફંડની વ્યવસ્થા કરો

તમારે ધ્યાનમાં રાખવું જોઈએ કે કટોકટી ખર્ચ માટે તમારી પાસે વધારાનું ભંડોળ રહેવું જોઈએ. જો ઈમરજન્સી આરોગ્યને લઈને હોય, તો તમારે વધુ ધ્યાન આપવું પડશે. ભવિષ્યમાં, જો કોઈ કારણોસર તમારું સ્વાસ્થ્ય બગડે છે, તો તમારા માટે ભંડોળ હોવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.

સેલેરીનો 80% જ ખર્ચ કરો

નાણાકીય આયોજકો અનુસાર, કોઈપણ વ્યક્તિએ તેના પગારને 80% ખર્ચવો જોઈએ અને 20% બચત કરવી જોઈએ. તમે મર્યાદામાં જમા કરેલ નાણાં પાછા ખેંચીને, તમે તમારા ખર્ચને બગડતા બચાવી શકો છો. નિવૃત્તિ પછી, તમારી પાસે આરોગ્ય સિવાયના અન્ય ખર્ચો પૂરા કરવા માટે પણ પૈસા હોવા જોઈએ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here