ડિસેમ્બરનો મહિનો ચાલી રહ્યો છે અને ઠંડી સતત વધી રહી છે. આ સ્થિતિમાં, દરેક પોતાને ઠંડીથી દૂર રાખવા માટે પ્રયત્નશીલ છે. જો તમે પણ શરદીથી પોતાને બચાવવા માંગતા હો, તો દરરોજ તમારા આહારમાં શેકેલુ લસણ ઉમેરો. આની મદદથી તમે શરદી, ખાંસી અને શરદીથી બચી શકો છો. તે જ સમયે, ડોકટરો માને છે કે લસણનો ઉપયોગ હૃદય સંબંધિત વિકારોની સારવારમાં પણ મદદ કરે છે.

લસણમાં એન્ટીબેક્ટેરિયલ અને એન્ટિસેપ્ટિક ગુણધર્મો છે. લસણ પીત્ઝા અને પાસ્તાને વધુ સ્વાદિષ્ટ બનાવે છે, સાથે જ તે તમને અને તમારા સ્વાસ્થ્યને પણ લાભ આપી શકે છે. લસણ એલિસિન તેમજ મેંગેનીઝ, પોટેશિયમ, આયર્ન, કેલ્શિયમ અને વિટામિન સીથી ભરપુર છે. ચાલો જાણીએ લસણના ફાયદા વિશે

શરદી અને ફ્લૂ

લસણમાં શરદી અને ફ્લૂ સામે લડવાની ક્ષમતા છે. જો તમે ઠંડા વાતાવરણમાં ફ્લૂનો શિકાર બની જાઓ છો, તો પછી તમે લસણની ચા પીવાથી અથવા ખાલી પેટ પર બે કળી લસણ ખાવાથી થોડી રાહત મેળવી શકો છો.

લસણ

હૃદય માટે ફાયદાકારક છે લસણ

લસણમાં એલિસિન જોવા મળે છે જે હૃદય સંબંધિત વિકારો સામે લડવામાં મદદ કરે છે. એલિસિન મોટે ભાગે ખરાબ કોલેસ્ટરોલના ઓક્સિડેશનને અટકાવે છે. તે માનવ શરીરમાં કોલેસ્ટરોલનું સ્તર ઘટાડે છે અને તમારા હૃદય સ્વાસ્થ્યને સુધારે છે. જો તમે નિયમિત રીતે લસણનું સેવન કરો છો, તો તમે પ્લેટલેટના એકત્રીકરણને ઘટાડીને લોહીના ગંઠાઈ જવાનું જોખમ ઘટાડી શકો છો. લસણ રક્ત વાહિનીઓને આપીને હાઈ બ્લડ પ્રેશર પણ ઘટાડે છે.

રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારનાર

કોરોના કાળમાં, દરેક વ્યક્તિ તેમની ઇમ્યુનિટી મજબૂત કરવા માંગે છે. આ સ્થિતિમાં લસણ ખૂબ ઉપયોગી થઈ શકે છે. જો તમે લસણને મધ સાથે મિક્સ કરી તેને તમારા આહારમાં શામેલ કરો છો, તો તે તમારી સમગ્ર રોગપ્રતિકારક શક્તિને વધારવામાં પણ મદદ કરી શકે છે.

વજન ઘટાડવામાં મદદરૂપ છે

લસણમાં રહેલા મોટાભાગના પોષક તત્વો કેલરીથી ભરપુર હોય છે. ડોકટરોના જણાવ્યા મુજબ, લસણ ચરબી જમા કરતા ફેટ કોષોની રચના માટે જવાબદાર જીનને ઘટાડે છે. તે શરીરમાં થર્મોજેનેસિસ પણ વધારે છે અને વધારે ચરબી અને એલડીએલ (ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ) ઘટાડે છે.

અસ્થમાને નિયંત્રણમાં રાખે છે

દરરોજ લસણના ઉપયોગથી અસ્થમાના દર્દીઓને મોટો ફાયદો થઈ શકે છે. અસ્થમાથી બચવા માટે, દરરોજ રાત્રે એક ગ્લાસ દૂધ સાથે લસણની ત્રણ કળીઓ લઈને અસ્થમાને નિયંત્રણમાં રાખી શકાય છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here