સ્વાદ અને ગંધનો અભાવ એ COVID-19 નું લક્ષણ છે. મોટાભાગના લોકો અસ્વસ્થતા અનુભવે છે. જ્યાં પહેલાં એવું કહેવામાં આવતું હતું કે, આ લક્ષણો કોરોનાવાયરસના થોડા દર્દીઓમાં જ જોવા મળે છે. હવે તે ખૂબ સામાન્ય બની ગયું છે. મોટાભાગના દર્દીઓ સાજા થયા પછી પણ આ સમસ્યા સાથે સંઘર્ષ કરી રહ્યા છે અને આ સમસ્યાને દૂર કરવા માટે કોઈ દવા નથી. કોવિડના દર્દીઓ આ સમસ્યાને લાંબા સમય સુધી અનુભવી શકે છે અને તેમાંથી સ્વસ્થ થવામાં સમય લાગી શકે છે. હજી સુધી, કોરોનાના આ લક્ષણના ઇલાજ માટે કોઈ સારવાર મળી નથી. પરંતુ કેટલીક વસ્તુઓ છે, જેના ઉપયોગથી સ્વાદ અને ગંધ ન અનુભવાતી આ સમસ્યાને દૂર કરી શકે છે. અમે અહીં તમને કેટલાક ખાદ્ય વિકલ્પો વિશે જણાવી રહ્યા છીએ, જે સ્વાદ અને ગંધને પાછું લાવી શકે છે.

અજમો:                                                                                                                 

એલર્જી સામે લડવામાં સેલરિ અથવા અજમો સૌથી અસરકારક માનવામાં આવે છે. તે સ્વાદમાં થોડો કડવો હોય છે. તે કોઈ વસ્તુની ગંધની ક્ષમતાને સુધારવામાં મદદગાર છે. કપડા અથવા ટીશ્યુ પેપરમાં એક ચમચી અજમો બાંધી લો અને એક ઊંડા શ્વાસ લઈને તેની ગંધ લેવાનો પ્રયત્ન કરો.

લસણ:
લસણ એન્ટી વાયરલ અને રોગપ્રતિકારક શક્તિ બૂસ્ટર માનવામાં આવે છે. આયુર્વેદ મુજબ લસણની તીવ્ર ગંધમાં આવા ગુણધર્મો છે, જે નાકમાં સોજો જેવી સમસ્યા દૂર કરે છે. આની મદદથી તમે સરળતાથી શ્વાસ લઈ શકો છો અને ગંધની સાથે સ્વાદની સમસ્યા પણ દૂર થઈ જાય છે. ગરમ પાણીમાં લસણ, લવિંગ અને લીંબુ મિક્સ કરીને પીવો.

મરચું પાવડર:
લાલ મરચાનો પાઉડર સ્વાદ અને ગંધ પાછું લાવવામાં પણ અસરકારક છે. તેનો ઉપયોગ બંધ નાક ખોલવામાં અને સુંઘવાની ક્ષમતાને અસરકારક રીતે બંધ કરવામાં મદદ કરે છે.

નારંગી:
વૈજ્ઞાનિક રૂપે આ એક ખૂબ અસરકારક ઉપાય ન હોઈ શકે, પરંતુ તાપ પર નારંગી ગરમ કરવાથી, સૂંઘવામાં આવે છે અથવા ખાવાથી તે તમારા સ્વાદ અને ગંધને સુધારી શકે છે. આવી ઘણી વિડિઓઝ બહાર આવી છે જેમાં નારંગીનો ઉપયોગ આ સમસ્યા માટે અસરકારક ગણાવ્યો છે.

દિવેલ:
એરંડાનું તેલ ગંધની ક્ષમતાને સુધારવામાં પણ મદદરૂપ છે. તે એન્ટીઓક્સિડેન્ટ છે અને બળતરા મટાડવા માટેના ગુણધર્મો પણ ધરાવે છે. એરંડાનું તેલ સિનુસાઇટિસના દર્દ અને એલર્જીના દર્દીઓ માટે પણ ફાયદાકારક છે. તે કફની સમસ્યાને દૂર કરે છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here