અટલ પેન્શન યોજના – અટલ પેન્શન યોજના (Atal Pension Yojana- APY) એ કેન્દ્ર સરકારની સામાજિક સુરક્ષા યોજના છે. આ યોજના હેઠળ કેન્દ્ર સરકાર અસંગઠિત ક્ષેત્ર છે (Unorganized Sector) આ ક્ષેત્રમાં કામ કરતા લોકોને 1000 રૂપિયાથી લઇને 5000 સુધીનું મહિનામાં પેન્શન આપે છે.

18 થી 40 વર્ષની વયના કોઈપણ માટે અટલ પેન્શન એક એપીવાય એકાઉન્ટ (APY Account) ખોલી શકે છે. આ સરકારી યોજનાની સૌથી અગત્યની વાત એ છે કે આ યોજનામાં જેટલું જલ્દી રોકાણ કરવામાં આવશે, તેટલું જ ફંડ જમા કરવામાં આવશે.

કરોડો લોકોએ રસ દર્શાવ્યો- અટલ પેન્શન યોજના (APY Account) સભ્યોની સંખ્યા 2.4 કરોડને વટાવી ગઈ છે. નાણાકીય વર્ષ 2020-21 આ સમયગાળા દરમિયાન 260 (APY Account) દ્વારા 17 લાખથી વધુ એપીવાય એકાઉન્ટ ખોલાયા છે. આ રીતે, 20 ઓગસ્ટ 2020 સુધી અટલ પેન્શન યોજનામાં ગ્રાહકોની સંખ્યા 2.4 કરોડને વટાવી ગઈ હતી.

માહિતી અનુસાર, આ વર્ષે ઓક્ટોબરના અંતમાં વાર્ષિક ધોરણે શેરહોલ્ડરોની સંખ્યા 34.51થી વધીને 2.45 કરોડ થઈ છે જે એક વર્ષ અગાઉ ઓક્ટોબર 2019 માં 1.82 કરોડ હતી.

અટલ પેન્શન યોજનાના ફાયદા – માત્ર અટલ પેન્શન યોજના હેઠળ જ નહીં, પરંતુ પરિવારને મૃત્યુ પછી પણ મદદ મળતી રહે છે. રોકાણ કરવામાં આવે તો તમે ફક્ત 42 રૂપિયાથી પ્રારંભ કરી શકો છો. જો કે, ખાતાધારકની ઉંમર 18 વર્ષની હોવી જરૂરી છે. આ ઉંમરે જો તમે દર મહિને 42 રૂપિયાનું રોકાણ કરો છો, તો 60 વર્ષની ઉંમરે તમને દર મહિને 1 હજાર રૂપિયા મળશે. 210 રૂપિયાના યોગદાન પર, તમને દર મહિને 5 હજાર રૂપિયા મળશે.

મૃત્યુ પછી પણ, તમને યોજનાનો લાભ મળે છે – જો યોજના સાથે જોડાયેલ કોઈ વ્યક્તિ 60 વર્ષ પહેલાં મૃત્યુ પામે છે, તો પછી આ યોજનામાં તેની પત્ની પછી દર મહિને પૈસા જમા કરાવવા અને પેન્શન મેળવવાનું ચાલુ રાખી શકે છે. બીજો વિકલ્પ એ છે કે તેના મૃત્યુ પછી નોમિની વ્યક્તિ રકમનો દાવો કરી શકે છે.

પેન્શન રેગ્યુલેટર પેન્શન ફંડ રેગ્યુલેટરી એન્ડ ડેવલપમેન્ટ ઓથોરિટી (PFRDA)ના જણાવ્યા અનુસાર, ચાલુ નાણાકીય વર્ષમાં SBI એ અત્યાર સુધીનો સૌથી વધુ રેકોર્ડ નોંધાવ્યો છે. અત્યાર સુધીના સૌથી વધુ એપીવાય એકાઉન્ટ ખોલાયા છે. જ્યારે ખાનગી ક્ષેત્રમાં એક્સિસ બેન્ક, આરઆરબીમાં આર્યવર્ત બેંક (Aryavart Bank) અને પેમેન્ટ બેંકોમાં એરટેલ પેમેન્ટ બેંક સૌથી વધુ ખાતા ખોલાવ્યા.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here