કોરોના મહામારીની વિરુદ્ધ આખી દુનિયામાં જંગ ચાલુ છે. દરેક વ્યક્તિ એ વાતની રાહમાં છે કે, આ ઘાતક સંક્રમણને કારગર સારવાર બનાવનારી વેક્સીન ક્યારે આવશે. ભારત સહિત ઘણા દેશોમાં ટ્રાયલ ચાલી રહ્યા છે અને બધુ જ આશા પ્રમાણે રહ્યુ કો, નવા વર્ષની શરૂઆતમાં કોરોનાની કારગર વેક્સીન આવી જશે. ત્યારબાદ રસી લગાવવાનું કામ શરૂ થઈ જશે. આ વચ્ચે કોરોના સંક્રમણને લઈને અનુસંધાનનું કામ ચાલુ છે. હાલમાં જ કરવામાં આવેલી એક સ્ટડીમાં ઠંડી દરમિયાન કોરોના વાયરસના વ્યવહારને લઈને કેટલીક નવી જાણકારીઓ સામે આવી છે, જેણે જાણવું અમારા માટે જરૂરી છે.

કોરોના લાંબા સમય સુધી જીવિત રહેશે

મેડિકલ જર્નલ બાયોકેમિકલ એન્ડ બાયોફિજિકલ રિસર્ચ કમ્યુનિકેશંસમાં પ્રકાશિત રિપોર્ટમાં કહેવામાં આવ્યુ છે કે, તાપમાનમાં ઘટાડાની સાથે જ વિવિધ સપાટી પર કોરોના વાયરસ લાંબા સમય સુધી જીવિત રહેશે. વૈજ્ઞાનિકોએ કાંચ પર કોરોના વાયરસની અસરનું અધ્યયન કર્યુ છે. સામાન્ય તાપમાન અને ઓછા તાપમાનને લઈને કરવામાં આવેલ અભ્યાસમાં મળી આવ્યુ છે કે, મૌસમમાં વાયરસ લાંબા સમય સુધી સક્રિય રહે છે.

માસ્ક અને ગ્લબ્સનો વપરાશ કરો

વૈજ્ઞાનિકોએ લોકોને નરમ સપાટીથી સાવધાન રહેવાની સલાહ આપી દીધી છે. માહિતી પ્રમાણે શરીદીની સીઝનમાં કોરોનાથી બચાવ સંબંધી સાવધાનિયો વરતવી જરૂરી હોય છે. સાર્વજનિક સ્થાન પર બિનજરૂરી રૂપથી સપાટીને ટચ કરવાથી બચો. બાળક અને 65 વર્ષથી વધુ ઉંમરના લોકો ઘરથી બહાર જતા સમયે માસ્ક અને ગ્લબ્સનો વપરાશ કરો. તો સેનીટાઈઝરનો સમય-સમય પર વપરાશ કરો. એક સલાહ એ પણ આપવામાં આવે છે કે, જ્યાં સુધી શક્યા હોય, બારી ખુલી રાખો. અમેરિકાથી જાહેર એક રિપોર્ટ પ્રમાણે જ્યાં વેંટિલેશન નથી, ત્યાં કોરોનાનો ખતરો વધારે છે. સામાન્ય રીતે બાર અને રેસ્ટોરન્ટમાં વેંટિલેશન ખૂબ જ સારુ હોતું નથી. એવામાં થોડુ જાગૃત રહેવુ જરૂરી છે.

નિમોનિયાના લક્ષણ દેખાય તો કરાવો તપાસ

ઠંડીના દિવસોમાં શરદી-ઉધરસ સામાન્ય વાત છે. આ દિવસે લોકો મોટી સંખ્યામાં નિમોનિયાનો શિકાર થઈ જાય છે. જો નિમોનિયાના લક્ષણ દેખાય તો, તેને હળવાશમાં ન લો. ડૉક્ટરને દેખાડો અને જરૂરી હોય તો કોરોનાની તપાસ કરાવો. સામાન્ય તો કોરોના વાયરસની સૌથી ખતરનાક વાત એ છે કે, તેના લક્ષણ મોડેથી નજર આવે છે.

પ્રદૂષણથી દૂર રહોં

ઈંડિયન કાઉંસિલ ઓફ મેડિકલ રિસર્ચની એક રિપોર્ટ પ્રમાણે લાંબા સમય સુધી પ્રદૂષણના પ્રભાવમાં રહેવાથી કોવિડ-19 મોતનો ખતરો વધી શકે છે. તો શિયાળાના દિવસોમાં પ્રદૂષણનો ખતરો પણ વધી જાય છે. એવામાં પ્રદૂષણથી બચવાના તમામ ઉપાય પણ કરવામાં આવવા જોઈએ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here