એક તરફ કોરોનાના નવા નવા સ્ટ્રેનના કારણે લોકોમાં ભયનો માહોલ છે. જ્યારે વાયરસને લઇ દિવસે-દિવસે ચોંકાવનારી બાબતો બહાર આવી રહી છે. હકીકતમાં, તાજેતરમાં, દિલ્હીમાં એક એવો કિસ્સો સામે આવ્યો છે, જેમાં કોરોનામાંથી રિકવરી થયા પછી પણ દર્દીના મગજમાં લોહીની ગાંઠો નિર્માણ થયું હતું. આને કારણે, તેની તબિયત એટલી ખરાબ થઈ ગઈ કે તે વ્યક્તિ કોમામાં જતો રહ્યો.

એન્સેફાલીટિસથી પીડાતા દર્દી

ડોક્ટરોએ જણાવ્યું કે, આ વ્યક્તિ, જે જમ્મુનો રહેનાર છે, તે કોરોનાનાં લક્ષણો અનુભવી રહ્યો હતો. ન્યુમોનિયા અને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ. વાયરસના કારણે ફેફસાંમાં ખરાબ થવાનું શરૂ થયું હતું, ત્યારબાદ તેને દિલ્હી રિફર કરાયો હતો. દર્દીની હાલત દિવસે દિવસે બગડતી જોઈને ડોકટરોએ તેને વેન્ટિલેટર પર રાખ્યો.થોડા સમય પછી તે કોરોનાથી સ્વસ્થ થઈ રહ્યો હતો પરંતુ તે અચાનક કોમામાં ગયો.

મગજમાં 400 લોહીની ગાંઠો

હકીકતમાં, દર્દી એન્સેફાલીટિસથી મૃત્યુ પામ્યો, જેના કારણે તે કોમાની સ્થિતિમાં હતો. તબીબી ભાષામાં તેને કોવિડ એન્સેફાલીટિસ અથવા લ્યુકોએન્સફાલીટિસ કહેવામાં આવે છે. આ રોગને કારણે, બેક્ટેરિયાના ચેપથી દર્દીના મગજમાં અને કરોડરજ્જુમાં સોજો આવે છે. રિપોર્ટ અનુસાર, વ્યક્તિના મગજમાં 400 થી વધુ બ્લડ ક્લોટ્સ હતા. જો કે, સારવાર બાદ તેની સ્થિતિમાં 50% સુધારો થયો હતો. આ પછી, ડોકટરોએ દર્દીને રજા આપી.

કોરોનાથી રિકવરી પછી મગજમાં હેમરેજ થવાનો ભય

અહેવાલમાં જણાવ્યા મુજબ, મગજના હેમરેજ-લકવો અને વાઈના કેસોમાં કોરોનામાંથી રિકવરી થયા પછી 50 ટકા ભારતીય દર્દીઓમાં જોવા મળે છે. એટલું જ નહીં, દર્દીઓ કે જે કોરોનાથી સાજા થયા છે, તેઓ થાક, સ્નાયુમાં દુખાવો, શ્વાસ લેવામાં મુશ્કેલીઓ જેવી કે કોવિડ કોમ્પિલિકેશન જેવી સમસ્યાઓનો પણ સામનો કરી રહ્યા છે.

કેવી રીતે કોરોના મગજને નુકસાન પહોંચાડે છે

ખરેખર, કોરોનાને કારણે, દર્દીનું લોહી જાડું થઈ જાય છે અને લોહીનું ગંઠન શરૂ થાય છે. આને લીધે મગજમાં લોહી અને ઓક્સિજનની સપ્લાય થતી નથી, જેના કારણે મગજની હેમરેજ, લકવો અને વાઈના હુમલા જેવી સમસ્યાઓ થાય છે. તેને મગજ ઇન્ફાર્ક્ટ પણ કહેવામાં આવે છે. એટલું જ નહીં, કોરોના ચેપ પછી, ફેફસાં અને ગળામાં સોજો આવે છે અને દર્દીનું લોહી 3-5 દિવસ પછી જાડું થઈ જાય છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here