દરેક વ્યક્તિને મિલિયોનેર બનવાની ઇચ્છા હોય છે? પરંતુ ફક્ત થોડા લોકો જ આ સ્વપ્ન પૂરા કરી શકે છે. તેથી જ અહીં એક સવાલ ઉભો થાય છે, શું ખરેખર કરોડપતિ બનવું એટલું સરળ છે? જવાબ એક જ છે. કરોડપતિ બનવા માટે કોઈ શોર્ટકટ નથી. પરંતુ યોગ્ય સમયે તે પૂરું થઈ શકે છે. નિષ્ણાંતો કહે છે કે એક યોગ્ય પગલું કરોડપતિ બનાવે છે. વિશ્વના જાણીતા રોકાણ ગુરુ વોરેન બફેટે 11 વર્ષની ઉંમરે શેરોમાં રોકાણ કરવાનું શરૂ કર્યું અને આજે આપણે બધા જાણીએ છીએ કે તે વિશ્વના 10 ધનિક લોકોમાં શામેલ છે. પરંતુ, શું તમે જાણો છો કે દરરોજ ફક્ત 30 રૂપિયા જમા કરીને કરોડપતિ બની શકાય છે. ચાલો જાણીએ કેવી રીતે?

30 રૂપિયા દૈનિક બચાવીને બનો કરોડપતિ

નાણાકીય નિષ્ણાતો જણાવે છે કે જો તમે 20 વર્ષની ઉંમરે દિવસમાં 30 રૂપિયા રોકાણ કરો છો, તો 60 વર્ષની ઉંમરે તમે કરોડપતિ બની શકો છો. દરરોજ 30 રૂપિયાની થાપણ એટલે કે મહિનામાં 900 રૂપિયા. આ ભંડોળ દર મહિને મ્યુચ્યુઅલ ફંડની એસઆઈપી (સિસ્ટમેટિક ઇન્વેસ્ટમેન્ટ પ્લાન) માં રોકાણ કરવું પડશે. જો તેને સરળ શબ્દોમાં કહીએ તો 40 વર્ષ સુધી દર મહિને માત્ર 900 રૂપિયાના રોકાણથી તમે કરોડપતિ બની શકો છો. ચાલો જાણીએ કેવી રીતે? માની લો કે રામ (કાલ્પનિક નામ) 20 વર્ષનો છે. તે દરરોજ 30 રૂપિયાની બચત કરે છે અને 40 વર્ષ સુધી તે પૈસા મ્યુચ્યુઅલ ફંડ્સમાં રોકાણ કરે છે. મ્યુચ્યુઅલ ફંડ્સની એસઆઈપી સરેરાશ 12.5 ટકાના દરે રિટર્ન મળે છે. તો 40 વર્ષ પછી તે કરોડપતિ બની જશે.

તો જો ઉંમર 20 વર્ષથી વધુ છે?

જો તમારી ઉંમર 20 વર્ષથી વધુ છે, તો તમે એક કરોડ રૂપિયાનું ફંડ બનાવી શકો છો. જો તમારી ઉંમર 30 વર્ષ છે, તો 1 કરોડના ટાર્ગેટને પુરો કરવા માટે તમારે 30 રૂપિયાની જગ્યાએ દરરોજ 95 રૂપિયા જમા કરાવવા પડશે. તો, 40 વર્ષનો સમય ઘણો વધુ લાગી રહ્યો છે, તો રોકાણ આનાથી ઓછા માટે શક્ય છે. આ સ્થિતિમાં, સરેરાશ વળતર 12 ટકા સુધી હોઇ શકે છે. જો તમે મ્યુચ્યુઅલ ફંડ ડિવિડન્ડ રિઇનવેસ્ટમેન્ટ પ્લાન (DRIP) માં 35 વર્ષ માટે રોકાણ કરો છો, તો તમને 15% રીટર્ન રેટ મળશે.

  • ઉંમર – 25 વર્ષ
  • માસિક રોકાણ: રૂ. 5000
  • વ્યાજ દર: 10 ટકા
  • નિવૃત્તિ વય: 60 વર્ષ
  • રોકાણ રકમ: 21 લાખ રૂપિયા
  • વ્યાજમાંથી આવક: આશરે રૂ. 1.70 કરોડ
  • ચુકવવાની કુલ રકમ: લગભગ 1.91 કરોડ
SEBI

આ કામ 30 વર્ષની ઉંમરે કરવું પડશે

જો તમારી ઉંમર 30 વર્ષ છે અને તમારે નિવૃત્તિની ઉંમરે આશરે 2 કરોડ રૂપિયા જોઈએ છે, તો તમારે દર મહિને 8 હજાર રૂપિયાનું રોકાણ કરવું પડશે. જો તમને તમારા રોકાણ પર માત્ર 10 ટકા વળતર મળે છે, તો પણ તમને નિવૃત્તિ સુધી લગભગ 2 કરોડ રૂપિયા સરળતાથી મળી જશે.

સૌથી પહેલાં સમજીએ ડિવિડન્ડ વિશે

જો સરળ શબ્દોમાં કહીએ તો, જો કોઈ કંપનીને નફો થયો. તો તેનો કેટલાક હિસ્સો શેરધારકો સાથે વહેંચે છે. તેને ડિવિડન્ડ કહેવામાં આવે છે. હા, કંપનીએ તમારી પાસેથી જે પૈસા લીધા છે. તે સાથે તે વ્યવસાય કરે છે અને નફામાં તેનો હિસ્સો તમારી સાથે શેર કરે છે. પરંતુ કંપનીએ શેરધારકોને ડિવિડન્ડ આપવું ફરજિયાત નથી. જો કોઈ કંપની ડિવિડન્ડ ચુકવે છે, તો પછી તેની કોઈ બાંયધરી નથી કે તે તેને આગળ પણ આપશે. ડિવિડન્ડ ચૂકવવો કે નહીં તે કંપનીના બોર્ડ ઓફ ડિરેક્ટર પર નિર્ભર કરે છે.

ચાલો હવે ડિવિડન્ડ ઈન્વેસ્ટમેન્ટ પ્લાન વિશે સમજીએ

ડિવિડન્ડ રિઇનવેસ્ટમેન્ટ યોજનામાં રોકાણ કરવા પર તમને જે પણ ડિવિડન્ડ મળે છે. તેને તમે ફરીથી રોકાણ કરી શકો છો.આવી સ્થિતિમાં સતત રોકાણ કરવાથી રકમ વધે છે અને વળતર પણ વધે છે. જોકે, દર વર્ષે 2 થી 6 ટકા ડિવિડન્ડ મળી શકે છે. તે સંપૂર્ણ મ્યુચ્યુઅલ ફંડના પ્રકાર અને સ્ટોક પર આધારિત છે.

મ્યુચ્યુઅલ ફંડની કઈ યોજનામાં સૌથી ઝડપી પૈસા બને છે?

નાના અથવા મિડકેપ ફંડ્સની યોજનાઓ ઝડપી નાણાં બનાવે છે. તેઓ 25-30 વર્ષથી ઓછા છે, પરંતુ જો જોખમ વધારે છે, તો ફાયદો વધુ છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here