અંબિકાપુરમાં પારંપરિક ખેતી-વાડી તેમજ મજૂરી કરીને જીવન ચલાવતી મૈઝપાટની માંઝી આદિવાસી જાતીની મહિલાઓએ હવે સારી કમાણી માટેના સાધનનારૂપમાં મધમાખી ઉચ્છેરના વ્યવસાયને અપનાવી રહી છે. ઉર્મિલા માંઝી, રાજવંતી માંઝી, સુકવારી માંઝી સહિત 10 મહિલાઓ દ્વારા પહેલીવાર 46 કિલોગ્રામ મધ કાઢીને 13 હજાર રૂપિયાની કમાણી કરી છે. ઓછા સમયમાં વધારે કમાણી મળવાથી મધમાખી ઉછેર માટે મહિલાઓ ઘણી ઉત્સાહિત છે.

કલેકટર સંજીવ કુમાર ઝાના નિર્દેશાનુસાર જીલ્લામાં મધમાખી ઉછેર વ્યવસાયને પ્રોત્સાહન દેવા માટે બાગાયત વિભાગ દ્વારા સ્વસહાયતા સમુહની મહિલાઓ સાથે વ્યકિતગતરૂપથી મહિલાઓને નિ:શુલ્ક હની બોકસ વિતરણ કરાઈ રહ્યા છે. આ જ કડીમાં મૈનપાટ જનપદના આદર્શ ગોતન કુનિયા સાથે જોડાયેલ સ્ટાર સેલ્ફ હેલ્પ ગ્રુપની પાંચ મહિલાઓને અને ગામ કુણિયાની માંઝી આદિજાતીની નવ મહિલાઓને 5 નંગ હની બોકસનું વિતરણ કરવામાં આવ્યુ હતું.

બાગાયતી વિભાગના અઘિકારીઓ દ્વારા મહિલાઓને મધમાખી ઉછેર સંબંધિત જાણકારી હે્તુ પ્રશિક્ષણ દેવામાં આવ્યું છે. જે પ્રકારે કુલ 50 હના બોકસને પહેલીવારમાં ઉત્ત્મ ગુણવત્તાના 46 કિલો મધનું ઉત્પાદન થયું છે. જેમે બાગાયતી વિભાગ સ્વયં 300 રૂપિયા પ્રતિ કિલોના દરથી ખરીદ્યા છે. ઉદ્યાનના ઉપ સંચાલક એસ. પૈકટાએ જણાવ્યું કે મૈનપાટના આદર્શ ગોઠાન કુણિયાની સ્વ સહાયતા તથા ગ્રામ કુણિયાના અન્ય 9 મહિલાઓ ને 5-5 નંગ મધમાખી બોકસ સહગિત એપિસ મેલિફેરા પ્રજાતિના મધમાખી આપવામાં આવી છે. વરસાદની ઋુતુ સિવાય એક મહિનાના અંતરાલમાં મધુરસ તૈયાર થઈ જાય છે.

FSSAI દ્વારા માન્ય

કલેક્ટર સંજીવકુમાર ઝાએ માહિતી આપી હતી કે, મૈનપતમાં મહિલાઓ દ્વારા મધમાખી ઉછેર દ્વારા ઉત્પાદિત મધની ગુણવત્તા ઉચ્ચ ગુણવત્તાની છે, જેને ભારતીય ફૂડ સેફટી એન્ડ સ્ટાન્ડર્ડ્સ ઑથોરિટીએ મંજૂરી આપી છે. તેમણે માહિતી આપી કે બાગાયત અને રાષ્ટ્રીય ગ્રામીણ આજીવિકા મિશનના અધિકારીઓને અહીં ઉત્પાદિત મધની પ્રક્રિયા માટે તકનીકી નિષ્ણાતોની સલાહ લેવા સૂચના આપવામાં આવી છે. માનપત મધને અન્ય રાજ્યોમાં ફેલાવવા માટે વિશેષ બ્રાંડિંગ કરવામાં આવશે અને માર્કેટિંગની વ્યવસ્થામાં પણ સુધારો કરવામાં આવશે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here