ભારતમાં કોરોનાવાયરસના અંત માટે રસીકરણ અભિયાન શરૂ થઈ ગયું છે. વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ શનિવારે દેશભરમાં કોરોના રોગચાળા સામે રસીકરણ અભિયાન શરૂ કર્યું હતું. આ સમય દરમિયાન, દેશભરના તમામ રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોની 3006 સેશન સાઇટ્સને વર્ચુઅલ રીતે કાર્યક્રમમાં જોડવામાં આવી હતી.

કોરોના રસી કેવી રીતે મેળવશે?

પ્રથમ દિવસે, ભારતમાં દરેક સેશન સાઇટ પર આશરે 100 લોકોને રસી આપવામાં આવશે. રસીકરણના પ્રથમ તબક્કામાં ત્રણ કરોડ લોકોને રસી આપવામાં આવનાર છે. સમગ્ર દેશમાં રસીકરણ માટે ખાસ તૈયારીઓ કરવામાં આવી છે. રસી રોલ આઉટ થયા પછી, હવે દરેકને એક પ્રશ્ન છે કે તેઓ કોરોના રસી કેવી રીતે મેળવશે. સરકારે તેનું નોંધણી કરવાનું કહ્યું છે, પરંતુ ચાલો જાણીએ કે આ માટે કયા કાગળોની જરૂર પડશે.

કોરોના

મહત્વપૂર્ણ દસ્તાવેજો પ્રદાન કરવા પડશે

દેશભરની લિસ્ટેડ હોસ્પિટલોમાં રસીકરણ શરૂ કરવામાં આવ્યું છે. રસી મુકાવનારા સ્ટાફને રસીકરણ પછી 30 મિનિટ સુધી પ્રતિક્રિયા જોવા નિરીક્ષણ હેઠળ મૂકવામાં આવે છે. કોરોના રસી માટે ઓનલાઇન રજીસ્ટ્રેશનની વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે. આ માટે, તમારે કેટલાક મહત્વપૂર્ણ દસ્તાવેજો પ્રદાન કરવા પડશે.

આ કાગળો રસી માટે જરૂરી છે

દસ્તાવેજોની લિસ્ટમાં આધારકાર્ડ, મતદાર આઈડી, ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ, પાનકાર્ડ, સર્વિસ ઓળખ કાર્ડ, મનરેગા જોબ કાર્ડ, પાસપોર્ટ, સ્માર્ટ કાર્ડ, પેન્શન ઓળખ કાર્ડ, ઓફિસ આઈડી, બેંક / પોસ્ટ ઓફિસ પાસબુક અને આરોગ્ય વીમા સ્માર્ટ કાર્ડનો સમાવેશ થાય છે. આ કાગળોમાંથી એકના આધારે, વ્યક્તિ રસીકરણ માટે નોંધણી કરાવી શકશે. આ સાથે, ટોલ ફ્રી હેલ્પલાઇન નંબર 1075 પણ જારી કરવામાં આવ્યો છે.

કાગળ વિના રસી શું હશે?

રસી ડોઝ લેવા માટે નોંધણી જરૂરી છે. આ માટે, તમારે કેન્દ્રમાં જવું પડશે અને તમને તમારા જરૂરી કાગળો બતાવવા પડશે, આ આધારે, તમને કોરોના રસી આપવામાં આવશે રસીકરણના પ્રારંભિક તબક્કે, કોરોના રસી મેળવનારા લોકોની યાદી બહાર પાડવામાં આવશે. તેના આધારે લોકોને રજિસ્ટ્રેશન કરાવવું પડશે. તમને તમારા ફોન પરના મેસેજ દ્વારા આ વિશેની માહિતી મળશે.
દેશમાં હાલમાં સીરમ સંસ્થાના કોવિશિલ્ડ, ઈન્ડિયા બાયોટેકની કોવેક્સિનને મંજૂરી મળી છે. આ સિવાય બીજી ઘણી રસીઓના ટ્રાયલ અંતિમ તબક્કામાં છે. કોરોના રસીનો પ્રથમ ડોઝ દિલ્હી એઇમ્સમાં મૂકાયો હતો. આ પછી, એઈમ્સના ડિરેક્ટર ડો.રનદીપ ગુલેરિયાને પણ રસી અપાઇ.

રજિસ્ટર કેવી રીતે કરવું?

કોરોના રસી લગાવવા માટે, તમારે કો-વિન (Co-win) એપ્લિકેશન પર જાતે નોંધણી કરાવવી પડશે. આ માટે, તમારે ફોટો આઈડી પ્રૂફની જરૂર પડશે. આ પછી, તમારા રજીસ્ટર્ડ મોબાઈલ નંબર પર રજીસ્ટ્રેશન પુરુ થવાનો મેસેજ આવી જશે. આ પછી, બીજો સંદેશ તમને મોકલવામાં આવશે, જેમાં રસીકરણની તારીખ અને સ્થળ આપવામાં આવશે. પ્રથમ ડોઝ પછી, તમને તે જ મેસેજ દ્વારા બીજી ડોઝની તારીખ કહેવામાં આવશે. તમારે રસીકરણ કેન્દ્ર પર જઈને મેસેજ બતાવવો પડશે. બંને ડોઝ મેળવ્યા પછી, તમને ડિજિટલ સર્ટિફિકેટ મળશે, જે પુષ્ટિ કરશે કે તમને કોરોના રસીના બંને ડોઝ મળી ગયા છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here