ઓક્સફોર્ડ યુનિવર્સીટીના જે વૈજ્ઞાનિકોએ કોરોનાની પહેલી વેક્સિન બનાવવાનો દાવો કર્યો હતો. હવે તેજ વૈજ્ઞાનિકોએ કોરોનાના નવા સ્ટ્રેનને ફેલાતા જોઈ નવી રસી બનાવવાના કામમાં લાગી ગયા છે. વૈજ્ઞાનિકોનું કહેવું છે કે રસી નવા સ્ટ્રેન પર અસરદાર છે, પરંતુ એના પ્રભાવમાં અંતર આવે છે તો પ્રયોગશાળામાં સેલ કશ્ચર દ્વારા એમાં જરૂરી એક દિવસ અંદર સંભવ છે.

ત્યાર પછી રસીનું નવું સ્ટ્રેન વિરુદ્ધ પણ કામ કરશે. ઓક્સફોર્ડની રસીનો મુખ્ય સૂત્રધાર વૈજ્ઞાનિક પ્રો. સારાહ ગિલબર્ટનું કહેવું છે કે પરીક્ષણનું પરિણામ ફેબ્રુઆરી મધ્ય સુધીમાં આવી શકે છે.

વાયરસના તમામ રૂપ પર વૈજ્ઞાનિકોની નજર

વેક્સિન

ઓક્સફોર્ડ યુનિવર્સીટીના વૈજ્ઞાનિકોનું કહેવું છે કે ટીમના સભ્યો વાયરસના તમામ રૂપ પર નજર રાખી રહ્યા છે. ઉમ્મીદ છે કે વર્ષ 2021માં વધુ સ્ટ્રેનની ઓળખ થશે. કંપનીની કોશિશ છે કે જો રસીમાં કોઈ પ્રકારનો ફેરફાર થાય છે તો પણ એના ઉત્પાદન અને વિતરણ પર ફરક પડવો જોઈએ નહિ.

ભારતમાં આ રસીનો જ થઇ રહ્યો છે પ્રયોગ

ઓક્સફોર્ડની રસીનું ઉત્પાદન પુણે સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટમાં કોવીશીલ્ડ નામથી થઇ રહ્યું છે. દુનિયાના જે દેશોમાં આ રસીનું ઉત્પાદન થઇ રહ્યું છે તેમણે નવી રસી માટે તૈયાર રહેવું પડશે. એવું એટલા માટે કે WHO અનુસાર કોરોનાના નવો સ્ટ્રેન દુનિયાના 60 દેશોમાં પહોંચી ચુક્યો છે.

રસીકરણ અભિયાન જારી રાખવું પડશે

લીડ્સ યુનિવર્સીટીના વાયરોલોજિસ્ટ પ્રો. સ્ટીફન ગ્રીફિનનું કહેવું છે કે દક્ષિણ આફ્રિકી સ્ટ્રેન 501વાયવી2ને લઈ જાણકારી મળી છે કે પ્રતિરોધક તંત્રને ધોખો આપી શકે છે. રસી લગાવવાથી નુકશાન નથી. નવા સ્ટ્રેનને લઇ રસીકરણ અભિયાન ચાલવું જોઈએ નહિ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here