કેબિનેટ બેઠકમાં નેચરલ ગેસ માર્કેટિંગ ગાઈડલાઈન્સને મંજૂરી મળી ગઈ છે. આ ઉપરાંત ઈન્ટર્ન રેલવેના ઈસ્ટ વેસ્ટ કોરિડોર પરિયોજનાને પણ કેબિનેટની મંજૂરી મળી ગઈ છે. કેન્દ્રીય મંત્રી પ્રકાશ જાવડેકર, પીયુષ ગોયલ અને ધર્મેન્દ્ર પ્રધાન મીડિયા સામે આવ્યા હતા. અને સરકાર તરફથી કોરોના વેક્સીન, ઈસ્ટ- વેસ્ટ મેટ્રો કોરિકોર પ્રોજેક્ટ સહિત અનેક મુદ્દાઓ પર જાણકારી આપી હતી.

  • રેલવેના ઈસ્ટ વેસ્ટ કોરિડોર પરિયોજનાને પણ કેબિનેટની મંજૂરી મળી ગઈ
  • કોરોના અંગે જાગૃતતા વધારવા શરુ કરવામાં આવ્યું 
  • જીવાશ્મ ઈંધણના આયાત પર આપણી નિર્ભરતા ઓછી રહી 

લાખો લોકોને થશે ફાયદો

કેન્દ્રીય મંત્રી પીયૂષ ગોયલે જણાવ્યું કે કેબિનેટે આજે 8575 કરોડના ખર્ચે ઈસ્ટ- વેસ્ટ મેટ્રો કોરિડોર પ્રોજેક્ટને પુરી કરવાની મંજુરી આપી દીધી છે. આનાથી માસ ટ્રાન્જિટ સિસ્ટમને પ્રોત્સાહન મળશે. તેમણે કહ્યું કે ઈસ્ટ-વેસ્ટ મેટ્રો કોરિડોર પ્રોજેક્ટની કુલ રુટ લંબાઈ 16.6 કિમી અને આના પર 12 સ્ટેશન હશે. આ પરિયોજના ટ્રાફિકને ઓછો કરશે. શહેર સાથેના સંપર્ક વધારશે અને લાખો દૈનિક યાત્રિઓ માટે એક સ્વસ્છ ગતિશીલતા સમાધાન પ્રદાન કરશે.

કોરોનાને લઈને નવું અભિયાન

કેન્દ્રીય મંત્રી જાવડેકરે કહ્યું કે માસ્ક, સોશિયલ ડિસ્ટન્સિંગ અને હાથ ધોવા કોરોના રસી નથી આવતી ત્યાં સુધી સુરક્ષિત રહેવાનું એક માત્ર હથિયાર છે. સાર્વજનિક સ્થાનો પર આના ઉપયોગ વિષે જાગૃતતા વધારવા શરુ કરવામાં આવ્યું છે

નેચરલ ગેસ માર્કેટિંગ ગાઈડલાઈન

પેટ્રોલિયમ મંત્રી ધર્મેન્દ્ર પ્રધાને જણાવ્યું કે જીવાશ્મ ઈંધણના આયાત પર આપણી નિર્ભરતા ઓછી રહી છે. પ્રાકૃતિક ગેસ મૂલ્ય નિર્ધારણ તંત્રને પારદર્શી બનાવવા માટે મંત્રિમંડળે આજે એક મનકીકૃત ઈ બોલી પ્રક્રિયાને મંજૂરી આપી છે. ઈ બિડિંગ માટે દિશા નિર્દેશ બનાવવામાં આવ્યા છે. તેમણે કહ્યું કે સરકાર ભારતીય ઉપભોક્તાઓને સસ્તી કિંમત પર ઉર્જા ઉપલબ્દ કરાવવા માંગે છે. આ માટે અમે વિભિન્ન સ્ત્રોતો જેવા કે સોર, જૈવ ઈંધણ, જૈવ ગેસ સિંથેટિક ગેસ અને અનેક અન્ય ઉર્જા પ્રદાન કરવા ઈચ્છે છે.

સાઈબર સુરક્ષાને લઈને જાપાનની સાથે થઈ સમજૂતી

જાપાનની સાથે ભારતના સંબંધો પર જાણકારી આપતા જાવડેકરે કહ્યું કે જાપાન સાથે સહયોગ જ્ઞાપન પર હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા છે. જેમાં બન્ને દેશોની વચ્ચે સાઈબર સુરક્ષા અને અન્ય સહયોગ પર જ્ઞાન અને પ્રૌદ્યોગિકનું પરસ્પર આદાન-પ્રદાન કરી શકાય. તેમણે જણાવ્યું કે કેનેડાની સાથે એક અન્ય સમજૂતી જ્ઞાપન પર હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા છે. જેમાં ભારતના જૂલોજિકલ સર્વે અને કેનેડામાં આ પ્રકારની નિકાસના પશુનન અને બાર કોડિંગ પર સહમતિ વ્યક્ત કરી છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here